Vì sao “phượt thủ” cán chết người có thể bị truy tố hình sự?

4/3/15

  1. AutoZoom

    AutoZoom Administrator

    Tham gia ngày:
    25/8/15
    Bài viết:
    3,535
    Quá trình điều tra xác định nếu người điều khiển mô tô chạy quá tốc độ quy định, vượt xe trái quy định gây nên cái chết cho thành viên đoàn dẫn đường đoàn đua thì sẽ khởi tố vụ án.
    Liên quan đến vụ tai nạn giữa nhóm mô tô “phượt” và các thành viên dẫn đoàn Giải đua xe đạp nữ quốc tế Bình Dương - Cup Biwase 2015 xảy ra vào sáng 1/3 trên Quốc lộ 20 đoạn qua xã Ngọc Định, huyện Định Quán, tỉnh Đồng Nai, việc vi phạm các vấn đề ATGT đường bộ của hai bên đang được cơ quan điều tra làm rõ.
    Trao đổi về sự việc trên, Luật Sư Nguyễn Đức Chánh – Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư TP.HCM phân tích:
    Qua đoạn clip cho thấy nhóm phượt chạy môtô phân khối lớn với tốc độ khá nhanh trong khi tốc độ cho phép của đoạn đường này là 60km/giờ. Vì vậy, trong quá trình điều tra vụ tai nạn các cơ quan chức năng cần xác định tốc độ của xe mô tô đã cán chết nạn nhân để xác định xem người chủ phương tiện có vi phạm khoản 11 Điều 8 của Luật giao thông đường bộ là “Điều khiển xe cơ giới chạy quá tốc độ quy định…” hay không?

    Vi sao phuot thu can chet nguoi co the bi truy to hinh su
    Đồng thời, việc vượt xe của các mô tô của nhóm phượt này cũng cần xác định là đã tuân thủ đúng quy định tại khoản 2 Điều 14 Luật giao thông đường bộ: “Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.”.
    Vì qua đoạn clip cho thấy đội môtô thể thao bảo vệ đoàn đua chưa tránh về bên phải nhưng phía mô tô của nhóm đi phượt đã tăng tốc vượt qua làn đường ngược chiều, điều này là hết sức nguy hiểm.
    Theo quy định tại khoản 1 Điều 9 của Luật giao thông đường bộ về Quy tắc chung thì: “Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ”.

    Vi sao phuot thu can chet nguoi co the bi truy to hinh su
    Nếu qua quá trình điều tra xác định được người điều khiển phương tiện mô tô đã có hành vi chạy quá tốc độ, vượt xe trái quy định gây ra hậu quả là nạn nhân tử vong và bị thương, thì Cơ quan CSĐT sẽ khởi tố vụ án về Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ theo Điều 202 Bộ luật Hình sự để điều tra, truy tố theo quy định.
    Còn đối với đội môtô thể thao bảo vệ đoàn đua dàn hàng chiếm hết lối lưu thông (nếu có) trong thời điểm không nằm trong thời gian cuộc đua, thì mức độ vi phạm ở đây là vi phạm hành chính và có thể bị xử phạt về lỗi "Điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 03 (ba) xe trở lên;" theo Điểm b khoản 2 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 80.000 đến 100.000 đồng.

    Theo Phương Anh Linh - Infonet.vn
     
    :

Chia sẻ trang này