Mẹ không có việc làm có được nuôi con khi ly hôn không?

Thảo luận trong 'Rao vặt' bắt đầu bởi huongquynh, 21/8/16.

  1. huongquynh

    huongquynh

    Tham gia ngày:
    20/7/16
    Bài viết:
    35
    Mẹ không có việc làm có được nuôi con khi ly hôn không? Thủ tục đơn phương ly hôn.
    Tóm tắt câu hỏi:
    Em chào luật sư: Cho em xin hỏi, Con em tháng tuổi chưa giấy khai sinh, em đã nhập khẩu em về nhà chồng. Em không đi làm và em không cần bất cứ tài sản phân chia nào. Vậy cho em hỏi làm thế nào em được quyền nuôi con. Em đã từng đi làm nhưng nghỉ, bây giờ em đủ sức khỏe để đi làm. Em xin cảm ơn.
    Luật sư tư vấn:
    Me khong co viec lam co duoc nuoi con khi ly hon khong
    Bạn chưa nói rõ con bạn hiện nay bao nhiêu tuổi, dịch vụ ly hôn theo thông tin bạn cung cấp thì nay con bạn chưa có giấy khai sinh.
    Căn cứ Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:
    "1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận dịch vụ giải quyết ly hôn nhanh được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."
    Như vậy, nếu con bạn từ đủ 7 tuổi trở lên thì Tòa án sẽ tiến hành hỏi ý kiến của cháu bé xem cháu muốn về ở với ai, thủ tục ly hôn Tòa án sẽ giao con cho người theo sự lựa chọn của cháu.
    Nếu con bạn chưa đủ 36 tháng tuổi thì sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, tuy nhiên Tòa án sẽ xem xét điều kiện nuôi con của bạn, điều kiện nuôi con sẽ được xem xét trên các điều kiện sau:
    + Điều kiện kinh tế: có thu nhập ổn định, đảm bảo cuộc sống cho con
    + Điều kiện nhân thân: có nhân thân tốt, không có hành vi vi phạm pháp luật, có lối sống lành mạnh
    Như vậy, nếu bạn không đảm bảo một trong hai bên điều kiện trên, thì bạn sẽ không giành được quyền nuôi con.
    Nếu con bạn từ đủ 36 tuổi đến dưới 7 tuổi, Tòa án sẽ xem xét dựa trên hai điều kiện trên, bên nào đảm bảo điều kiện nuôi con thì bên đó giành được quyền nuôi con.
    Như bạn trình bày, bạn chưa có công ăn việc làm, nay bạn ly hôn và muốn giành quyền nuôi con, thì tại phiên tòa bạn nên trình bày rõ khả năng tìm kiếm việc làm sau khi ly hôn của bạn để có thể giành quyền nuôi con.
    Như bạn nói, con bạn chưa có giấy khai sinh, thuê luật sư ly hôn nếu chưa có giấy khai sinh thì không thực hiện được thủ tục ly hôn do đó bạn nên tới trực tiếp Ủy ban nhân dân cấp xã nơi bạn đang cư trú để thực hiện thủ tục cấp giấy khai sinh cho con.
     
    :

Chia sẻ trang này