Hành vi nên người khác đưa tiền để xem bói sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính

Thảo luận trong 'Rao vặt' bắt đầu bởi anhdon11, 7/10/16.

  1. anhdon11

    anhdon11

    Tham gia ngày:
    25/9/16
    Bài viết:
    32
    thầy bói hiếu - Hành vi hưởng thụ người khác đưa tiền để xem bói sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo.


    Hanh vi nen nguoi khac dua tien de xem boi se bi xu phat vi pham hanh chinh

    [center !important]Hình minh họa.[/center !important]


    tớ đến xem bói tại nhà 1 người thiếu phụ làm công việc bói toán, đầu tiên chỉ xem cộng đồng nhưng những lần sau thì người này yêu cầu đưa nhì.500.000 đồng để cúng.

    Cúng xong xuôi người này hẹn mình nhì ngày sau đưa thêm 6 triệu để cúng tiếp, và sau khoảng nhận số 6 triệu đồng thì lại hẹn tới 10 ngày sau đưa thêm 40 triệu đồng để về quê tớ cúng tổ tiên. như vậy người xem bói này sở hữu bị xử lý không, giả dụ chiếm hữu thì bị xử lý như thế vậy nào?

    Luật sư Trương Anh Tú - Đoàn luật sư TP Hà Nội trả lời: Theo điều khoản của quy định, hành vi của người xem bói cho bạn sẽ bị xử lý theo Điểm a Khoản nhị Điều 15 Nghị định 158/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo, cụ thể:

    “Phạt tiền từ 3.000.000 đồng tới 5.000.000 đồng đối sở hữu một trong những hành vi sau đây:a) Lợi dụng hoạt động lên đồng, xem bói, gọi hồn, xin xăm, xóc thẻ, yểm bùa, phù chú, truyền bá sấm trạng và những cách tương tự khác để trục lợi”.

    Hình như, người vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả đối sở hữu hành vi này là: “Buộc nộp lại số lợi trái phép sở hữu được bởi vì thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này” (khoản bôn Điều 15 Nghị định 158/2013/NĐ-CP).

    Dường như, ví như người xem bói cho bạn đã từng bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc đã từng bị kết án về hoạt động mê tín dị đoan mà còn tiếp tục vi phạm thì có thể sẽ bị truy cứu nghĩa vụ hình sự theo luật pháp tại Điều 247 BLHS 2009 sửa đổi xẻ sung điều khoản về "Tội hành việc làm mê tín dị đoan" như sau:
    số 1. Người nào giá thành bói toán, đồng bóng hoặc những chính sách mê tín, dị đoan khác gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích nhưng còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng tới 3 năm.

    nhì. tội ác làm chết người hoặc gây hậu quả đặc thù nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ 3 năm tới mười năm.

    số 3. Người lỗi lầm còn mang thể bị phạt tiền từ số 3 triệu đồng đến số 3 mươi triệu đồng. như vậy, nếu hành vi bói toán, đồng bóng hoặc những ngoại hình mê tín, dị đoan gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính hay đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm thì trải nghiệm chịu truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội hành nghề nghiệp mê tín, dị đoan.

    Trên đây là những giải đáp cụ thể của chuyên viên pháp lý về tình huống của bạn. thông thường câu hỏi bắt buộc giúp sức về pháp lý, xin mời hâm mộ độc nhái gửi về hòm thư
    Nguồn: Tổng Hợp​
     
    :

Chia sẻ trang này